A matsayin wani muhimmin sashi na gwajin kaddarorin kayan aikin, gwajin tensile yana taka muhimmiyar rawa a masana'antar masana'antu, bincike da haɓaka kayan aiki, da dai sauransu, duk da haka, wasu kurakurai na yau da kullun za su sami babban tasiri akan daidaiton sakamakon gwaji. Shin kun lura da waɗannan cikakkun bayanai?
1.The Force firikwensin bai dace da buƙatun gwajin ba:
Na'urar firikwensin ƙarfi shine maɓalli mai mahimmanci a cikin gwajin ɗaure, kuma zaɓin firikwensin ƙarfin da ya dace yana da mahimmanci. Wasu kura-kurai na gama gari sun haɗa da: rashin daidaita firikwensin ƙarfi, amfani da firikwensin ƙarfi tare da kewayon da bai dace ba, da tsufa firikwensin ƙarfin don haifar da gazawa.
Magani:
Ya kamata a yi la'akari da waɗannan abubuwan yayin zabar firikwensin ƙarfi mafi dacewa bisa ga samfurin:
1. Ƙaddamar da kewayon firikwensin:
Ƙayyade kewayon firikwensin ƙarfin da ake buƙata dangane da matsakaicin matsakaicin ƙimar ƙarfi na sakamakon da ake buƙata don samfurin gwajin ku. Misali, don samfuran robobi, idan ana buƙatar auna ƙarfin ƙarfi da modules duka, ya zama dole a yi la'akari sosai da iyakar ƙarfin waɗannan sakamakon biyu don zaɓar firikwensin ƙarfin da ya dace.
2. Daidaito da daidaito kewayon:
Matakan daidaito na yau da kullun na na'urori masu auna firikwensin karfi sune 0.5 da 1. Ɗaukar 0.5 a matsayin misali, yawanci yana nufin cewa matsakaicin kuskuren da tsarin ma'auni ya yarda yana cikin ± 0.5% na ƙimar da aka nuna, ba ± 0.5% na cikakken sikelin ba. Yana da mahimmanci a rarrabe wannan.
Misali, don firikwensin ƙarfi na 100N, lokacin auna ƙimar ƙarfin 1N, ± 0.5% na ƙimar da aka nuna shine ± 0.005N kuskure, yayin da ± 0.5% na cikakken sikelin shine ± 0.5N kuskure.
Samun daidaito baya nufin cewa gaba dayan kewayon daidai suke. Dole ne a sami ƙananan iyaka. A wannan lokacin, ya dogara da kewayon daidaito.
Ɗaukar tsarin gwaji daban-daban a matsayin misali, UP2001 & UP-2003 jerin ƙarfin firikwensin na iya saduwa da daidaitattun matakin 0.5 daga cikakken sikelin zuwa 1/1000 na cikakken sikelin.
Kayan aikin bai dace ba ko aikin ba daidai bane:
Tsayawa shine matsakaicin da ke haɗa firikwensin ƙarfi da samfurin. Yadda za a zabi kayan aiki zai shafi kai tsaye da daidaito da amincin gwajin gwaji. Daga bayyanar gwajin, manyan matsalolin da ke haifar da amfani da kayan aiki marasa dacewa ko aiki mara kyau shine zamewa ko karyewar muƙamuƙi.
Zamewa:
Mafi bayyanan zamewar samfurin shine samfurin da ke fitowa daga cikin kayan aiki ko kuma jujjuyawar ƙarfin da ba a saba ba. Bugu da kari, ana iya tantance ta ta hanyar sanya alamar kusa da wurin matsawa kafin gwajin don ganin ko layin alamar yana da nisa daga saman matse, ko kuma akwai alamar ja akan alamar haƙori na wurin matse samfurin.
Magani:
Lokacin da aka sami zamewa, da farko tabbatar da ko matsin hannun hannu yana da ƙarfi lokacin danne samfurin, ko karfin iska na matsin pneumatic ya isa sosai, kuma ko tsayin tsayin samfurin ya isa.
Idan babu matsala tare da aiki, la'akari da ko manne ko manne fuska zaɓin ya dace. Misali, ya kamata a gwada faranti na ƙarfe da fuskoki masu matsi maimakon santsin fuska mai santsi, sannan roba mai manyan nakasa yakamata a yi amfani da maƙallan kulle-kulle ko na huhu a maimakon matsin hannu.
Karye jaws:
Magani:
Samfuran muƙamuƙi suna karye, kamar yadda sunan ke nunawa, suna karye a wurin matsawa. Hakazalika da zamewa, wajibi ne don tabbatar da ko matsa lamba akan samfurin ya yi girma sosai, ko an zaɓi ƙugiya ko fuskar muƙamuƙi, da dai sauransu.
Alal misali, lokacin da ake gudanar da gwajin gwaji na igiya, matsanancin iska zai haifar da samfurin ya karya a jaws, yana haifar da ƙananan ƙarfi da tsawo; don gwajin fim, yakamata a yi amfani da muƙamuƙi mai rufaffiyar roba ko wayar da aka yi amfani da su a maimakon ƙwanƙwasa jawur don guje wa lalata samfurin da haifar da gazawar fim ɗin da wuri.
3. Rashin daidaituwar sarkar kaya:
Za'a iya fahimtar daidaita sarkar kaya a sauƙaƙe kamar ko tsakiyar layin firikwensin ƙarfi, daidaitawa, adaftan da samfuri suna cikin layi madaidaiciya. A cikin gwajin gwagwarmaya, idan daidaitawar sarkar kaya ba ta da kyau, za a yi amfani da samfurin gwajin don ƙarin ƙarfin juzu'i yayin lodi, wanda zai haifar da rashin daidaituwa kuma yana rinjayar sahihancin sakamakon gwajin.
Magani:
Kafin a fara gwajin, ya kamata a duba tsakiyar sarkar lodin banda samfurin kuma a daidaita shi. A duk lokacin da aka danne samfurin, kula da daidaito tsakanin cibiyar geometric na samfurin da axis na kaya na sarkar kaya. Za ka iya zaɓar faɗin matse kusa da faɗin maɗaɗɗen samfurin, ko shigar da na'urar da ke tsakiya don sauƙaƙe matsayi da haɓaka maimaita matsewa.
4. Zaɓin da ba daidai ba da aiki na tushen iri:
Kayayyakin za su lalace yayin gwajin juriya. Kurakurai na yau da kullun a cikin ma'auni (nakasuwa) sun haɗa da zaɓi mara kyau na tushen ma'aunin iri, zaɓin da bai dace ba na extensometer, shigar da ba daidai ba na extensometer, rashin daidaituwa, da sauransu.
Magani:
Zaɓin tushen iri ya dogara ne akan lissafin nau'in samfurin, adadin nakasar, da sakamakon gwajin da ake buƙata.
Misali, idan kuna son auna ma'auni na robobi da karafa, amfani da ma'aunin motsi na katako zai haifar da sakamako mara kyau. A wannan lokacin, kuna buƙatar la'akari da tsayin ma'auni na samfurin da bugun jini da ake buƙata don zaɓar extensometer mai dacewa.
Don dogayen igiyoyi na tsare, igiyoyi da sauran samfurori, ana iya amfani da ƙaurawar katako don auna tsayin su. Ko amfani da katako ko extensometer, yana da matukar muhimmanci a tabbatar da cewa firam da extensometer suna meter kafin gudanar da gwajin tensile.
A lokaci guda, tabbatar da cewa an shigar da extensometer da kyau. Bai kamata ya zama sako-sako da yawa ba, yana haifar da zamewar na'urar a lokacin gwajin, ko kuma ta matse shi, wanda hakan zai sa samfurin ya karye a wurgin extensometer.
5.Mitin samfurin da bai dace ba:
Sau da yawa ana yin watsi da mitar samfurin bayanai. Ƙananan mitar samfur na iya haifar da asarar maɓalli na bayanan gwajin kuma yana shafar sahihancin sakamakon. Misali, idan ba a tattara mafi girman ƙarfin gaske ba, matsakaicin sakamakon ƙarfin zai zama ƙasa. Idan mitar samfurin ya yi yawa, za a yi fiye da kima, yana haifar da sakewar bayanai.
Magani:
Zaɓi mitar samfurin da ta dace dangane da buƙatun gwaji da kaddarorin kayan aiki. Doka ta gaba ɗaya ita ce amfani da mitar samfurin 50Hz. Koyaya, don saurin canjin ƙima, yakamata a yi amfani da mitar samfur mafi girma don yin rikodin bayanai.
6. Kurakurai auna girma:
Kurakun ma'aunin girma sun haɗa da rashin auna ainihin girman samfurin, kurakuran auna matsayi, kurakuran auna kayan aiki, da kurakuran shigarwar girma.
Magani:
Lokacin gwaji, bai kamata a yi amfani da daidaitaccen girman samfurin kai tsaye ba, amma ya kamata a yi ma'auni na ainihi, in ba haka ba damuwa na iya zama ƙasa ko babba.
Nau'o'in samfuri daban-daban da jeri masu girma suna buƙatar matsi daban-daban na gwaji da daidaiton girman na'urar aunawa.
Samfurin yawanci yana buƙatar auna girman wurare da yawa zuwa matsakaici ko ɗaukar mafi ƙarancin ƙima. Kula da rikodi, lissafi da tsarin shigarwa don guje wa kurakurai. Ana ba da shawarar yin amfani da na'urar auna ma'aunin atomatik, kuma ana shigar da ma'auni ta atomatik cikin software kuma ana ƙididdige su don guje wa kurakuran aiki da haɓaka ƙwarewar gwaji.
7. Kuskuren saitin software:
Kawai saboda kayan aikin yana da kyau ba yana nufin sakamako na ƙarshe yayi daidai ba. Ma'auni masu dacewa don kayan daban-daban zasu sami takamaiman ma'anoni da umarnin gwaji don sakamakon gwajin.
Saitunan da ke cikin software yakamata su kasance bisa waɗannan ma'anoni da umarnin aiwatarwa na gwaji, kamar ƙaddamarwa, ƙimar gwaji, zaɓin nau'in lissafi da takamaiman saitunan sigina.
Baya ga kurakurai na yau da kullun da ke sama waɗanda ke da alaƙa da tsarin gwajin, shirye-shiryen samfuri, yanayin gwaji, da sauransu kuma suna da tasiri mai mahimmanci akan gwajin ƙarfi kuma suna buƙatar kulawa.
Lokacin aikawa: Oktoba-26-2024